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HOTUBA YA MHESHIMIWA DKT. SAMIA SULUHU 

HASSAN, RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA 

TANZANIA KWA WAANDISHI WA HABARI BAADA YA 

ZIARA YA MHESHIMIWA KLAUS IOHANNIS, RAIS WA 

JAMHURI YA ROMANIA NCHINI TANZANIA 

TAREHE 17 NOVEMBA 2023 

Ninatambua uwepo wa Mheshimiwa Klaus Iohannis, Rais wa 

Jamhuri ya Romania, 

Waheshimiwa Mawaziri wa Romania na Tanzania, 

Waheshimiwa Mabalozi wa Romania na Tanzania, 

Wageni waalikwa, 

Waandishi wa Habari, 

Mabibi na Mabwana, 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania! 

Kwa niaba ya Wananchi na Serikali ya Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, ninayo furaha kubwa kumkaribisha 

Mheshimiwa Klaus Iohannis, Rais wa Jamhuri ya Romania 
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pamoja na ujumbe wake hapa nchini. Mheshimiwa Rais, tunayo 

furaha kubwa kukupokea wewe na ujumbe wako hapa Tanzania, 

na hususan hapa Dar es Salaam. 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Mabibi na mabwana, 

Uhusiano kati ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na 

Jamhuri ya Romania, ulianza Mwezi Mei, 1964; yaani mwezi moja 

tu baada ya Muungano wa iliyokuwa Tanganyika na Zanzibar na 

kuundwa kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Romania 

imekuwa mbia wetu kama nchi, na pia kama Nchi Mwanachama 

wa Umoja wa Ulaya. Hivyo, ni dhamira yetu kuendelea 

kuimarisha uhusiano huo. 

Ni kwa msingi huo, ziara hii ya Rais Klaus Iohannis ina 

umuhimu mkubwa sana kwa uhusiano wa nchi zetu mbili. 

Tumefurahi sana kumpokea, na ninakushukuru sana, Rais Klaus 

Iohannis kwa kututembelea. Kama mnavyojua, hii ni ziara ya 

kwanza ya Mkuu wa Nchi wa Romania kuja Tanzania. Kwa hiyo, 

ni ziara ya kihistoria. 
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Mazungumzo yetu ya leo, yalijikita kwenye masuala 

mbalimbali yenye umuhimu kwa nchi zetu mbili.  

Tumekubaliana kuendelea kuchukua hatua za pamoja ili 

kuimarisha zaidi uhusiano wetu kwenye maeneo ya kimkakati. 

Tumezungumzia fursa zilizopo kwenye sekta ya afya na 

utengenezaji wa madawa, usindikaji wa mazao ya kilimo, na 

fursa za kubadilishana uzoefu katika sekta ya kilimo, sekta ya 

madini, na pia katika kukabiliana na majanga kama 

mlivyoshuhudia mkataba umesainiwa hapa. 

Tumezungumzia pia kuhusu kuongeza wigo wa ufadhili 

wa masomo hususan kwenye fani za udaktari na famasia. 

Kutokana na uhusiano mzuri Romania imekubali kutoa nafasi 

10 za masomo kwa Watanzania katika maeneo ambayo 

tutayachagua. Kwa msingi wa rudisha hisani (reciprocity), nasi 

Tanzania tumetoa nafasi 5 kwa ajili ya vijana wa Romania kuja 

Tanzania kwenye maeneo na vyuo watakavyovichagua. Hatua 

hii itachangia jitihada zetu za kujengeana uwezo wa rasilimali 

watu na kuboresha huduma zetu katika sekta mbalimbali. 
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Ili kuimarisha zaidi uhusiano wetu, tumeshuhudia utiaji 

saini wa Hati mbili za Makubaliano kati ya Serikali ya Tanzania 

na Serikali ya Romania. Hati hizi zinahusu ushirikiano katika 

utafiti kwenye sekta ya kilimo, usalama wa chakula (food 

safety), na kukabiliana na majanga au dharura. Ushirikiano huu 

unalenga kuimarisha uwezo wetu kwenye sekta za kilimo na 

kukabiliana na maafa.  

Tulizungumzia pia uhusiano wetu kwenye sekta ya 

biashara na uwekezaji. Kimsingi tumekuwa tukifanya kazi 

pamoja, lakini urari wa biashara umekuwa mdogo zaidi 

ukilinganisha na nafasi au fursa zilizopo. Tumezungumzia 

kukuza zaidi biashara, kuangalia maeneo amabyo tunaweza 

kufanya pamoja, kualika wafanyabiasahra wa Romania waje 

Tanzania au Watanzania waende Romania, ili wajadiliane na 

waone maeneo gani ambayo wanaweza kufanya kazi kwa 

pamoja.  

Eneo lingine ambalo tumelizungumzia, ni majukwaa ya 

ushirikiano kimataifa. Tulizungumza na kujadiliana pia kuhusu 

namna tunavyoweza kuimarisha uhusiano wetu katika 
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majukwaa ya kimataifa. Nimepongeza azma ya Serikali ya 

Romania kuimarisha uhusiano na nchi za Afrika, ikiwa ni 

kiashiria kingine cha umuhimu wa Bara la Afrika katika ulingo 

wa kimataifa. Tumekubaliana kwamba, Mawaziri wetu wa 

Mambo ya Nje waendelee kukutana mara kwa mara ili kuzipa 

Serikali zetu mbili fursa za kufanya mashauriano kuhusu 

masuala ya kimataifa yenye umuhimu kwetu sote. 

Tumezungumzia pia ushiriki wetu kwenye COP28 

(Mkutano wa 28 wa Nchi Wanachama wa Mkataba wa Umoja 

wa Mabadiliko ya Tabianchi) ambayo utafanyika pale UAE 

(Umoja wa Falme za Kiarabu). Tumezungumzia maeneo gani 

ambayo tupeane nguvu kwenye mkutano ule. La muhimu zaidi, 

tumewaomba watusaidie kuzungumza na kutupa nguvu katika 

kuhakikisha kuwa lile tunaloenda nalo Tanzania, suala la nishati 

na nishati safi ya kupikia, lipate nguvu na tupate msaada kwa 

nguvu zote. Lengo ni kupunguza athari zinazojitokeza. Romania 

imesema kwamba wana majanga kama ya kwetu, kwa hiyo 

tushirikiane kuyasemea na kupata nguvu.  

Ndugu Waandishi wa Habari, 
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Sisi na Romaia tulisaini Hati ya Makubaliano ya 

Mazungumzo ya Kisiasa baina ya nchi zetu mbili mwaka 2018. 

Katika mazungumzo yetu tumekubaliana sasa tuanze na 

Mkutano wa kwanza mazungumzo yale na tuone tunakwendaje 

mbele katika kukuza uhusiano na ushirikiano baina ya nchi zetu 

mbili.  

Nikihitimisha, nimshukuru tena Rais Klaus Iohannis kwa 

kukubali mwaliko wangu na kwa kufanya ziara hii na kwa 

mazungumzo ya kina na mazuri baina ya pande mbili. Ni 

matumanii yangu kwamba yatokanayo na mazungumzo haya 

yatatoa msukumo mpya katika uhusiano wetu. Nami kwa 

upande wetu, nimhakikishie Mheshimiwa Rais Iohannis, 

kwamba Serikali ya Tanzaina tuko tayari kuimarisha uhusiano 

na Serikali ya Romania. 

Katika ziara yake Rais Klaus Iohannis atatembelea pia 

upande wa pili wa Muungano, yaani Zanzibar. Akiwa kule 

Tanzania Zanzibar, pamoja na mambo mengine anatarajia 

kufanya mazungumzo na Mheshimiwa Dkt. Hussein Ali 

Mwinyi, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la 
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Mapinduzi. Kwa upande wetu kama Tanzania, tumeisemea 

Zanzibar kwenye maeneo ya Uchumi wa Bluu na Utalii, kwa 

sababu ndio sekta zinazopandisha uchumi wa Zanzibar, na 

tumeainisha maeneo ambayo yangefaa kwa ushirikiano. Mengi 

zaidi, kwa sababu (Rais Iohannis) anakwenda Zanzibar, 

atayasikia kutoka kwa Rais (Dkt. Hussein Ali Mwinyi) 

mwenyewe. 

Hivyo, ninamtakia safari njema na ziara njema 

anapotembelea Zanzibar. 

Baada ya kusema hayo, sasa, ninayo heshima kukukaribisha 

Mheshimiwa Rais uzungumze na waandishi wa habari.  

Karibu sana Mheshimiwa Rais. 


